Home Interview கர்னல் காலின் மெக்கன்சி

கர்னல் காலின் மெக்கன்சி

by Dr.K.Subashini
0 comment

தமிழகம் மட்டுமன்றி இந்தியச் சூழலில் ஆவணப் பாதுகாப்பு என்னும் முயற்சியில் மிக ஈடுபாட்டுடன் தம்மை ஆட்படுத்திக் கொண்டவர் காலின் மெக்கன்சி. இவரைப் பற்றியும் இவரது சேகரிப்புக்களைப் பாதுகாக்கும் நூலகங்களில் ஒன்றான சென்னையில் இருக்கும் அரசினர் கீழ்த்திசைச் சுவடிகள் நூலகம் பற்றி கூறும் ஒரு விழியப் பதிவே இன்று வெளியீடு காண்கின்றது. காலின் மெக்கன்சி ஸ்காட்லாந்து நாட்டில் பிறந்தவர். இந்தோனீசியாவில் பணிபுரிந்து பின்னர் இந்தியாவிற்கு  நில அளவையாளராக பணி புரிய வந்தவர்.  

Inline image 1
நன்றி: http://en.wikipedia.org/wiki/Colin_Mackenzie  

இவரை பலரும் அறியாமல் இருக்கலாம். தமிழகம் மட்டுமல்லாது இந்தியா முழுமையிலும் ஆவணங்களைத் தேடியும் அவற்றை தொகுத்தும் வைத்தவர். தம் சொந்த பணத்தைச் செலவழித்து உதவியாளர்களை அழைத்துக் கொண்டு ஊர் ஊராகச் சென்று அவர் தொகுத்தசுவடிகளும் படியெடுத்த கல்வெட்டுக்களும் இந்திய வரலாற்றைச் சொல்லும் சிறந்த ஆவணங்களாகத் திகழ்கின்றன.  மெக்கன்ஸி தொகுத்த ஆவணங்கள் மூன்று பகுதிகளாக சென்னையிலும், கல்கத்தாவிலும், லண்டன் நூலகத்திலும் உள்ளன. 2013 மார்ச் மாதம் எனது தமிழகப் பயணத்தின் போது நேராக அரசினர் கீழ்த்திசைச் சுவடிகள் நூலகம் சென்று நான் செய்த பதிவு இது. பேட்டியில் விளக்கமளிப்பவர் திரு.சந்திரமோகன், நூலக குரேட்டர். காலின் மெக்கன்சியின் பணிகளை ஆய்வு செய்து இரண்டு நூல்களை வெளியுட்டுள்ள டாக்டர்.ம.ராஜேந்திரன் (முன்னாள் தமிழ்ப் பல்கலைக்கழக் துணைவேந்தர்) தனது நூலில் இப்படிக் கூறுகின்றார்.18,19ம் நூற்றாண்டுகளில் ஈழத்தில் ஆறுமுக நாவலர், சி.வை.தாமோதரம் ஆகியோரும் தமிழகத்திலே உ.வே.சா, வ.உ.சி ஆகியோரும் தொகுப்பிலும் பதிப்பிலும் ஈடுபட்டவர்களில் முன்னோடிகளாவார்கள். ஆனால் இவர்களுக்கு முன்பும் பக்தி இலக்கியக் காலத்திற்குப் பின்பும் ஆங்கிலக் காலனி ஆதிக்கத்தில் ஆட்பட்டுக் கிடந்த இந்தியாவில் தொகுப்புப் பணியைத் தொடக்கிவைத்த முதல் ஐரோப்பியர் கர்னல் காலின் மெக்கன்சியாவார். விழியப் பதிவைக் காணும் முன் சென்னையில் இருக்கும் அரசினர் கீழ்த்திசைச் சுவடிகள் நூலகம் பற்றிய ஒரு அறிமுகத்தைத் தெரிந்து கொள்வது இந்த விழியப் பதிவைப் புரிந்து கொள்ள மிக உதவும் என்பதால் அரசினர் கீழ்த்திசைச் சுவடிகள் நூலகம் பற்றிய விளக்கக் குறிப்பை இந்த வெளியீட்டில் இணைக்கின்றோம். தமிழ் ஆங்கிலம் இரு மொழிகளிலும் இக்குறிப்பு வழங்கப்பட்டுள்ளது. நூலகத்தின்  கையேடான இக்குறிப்புக்களை நமக்காகத் தட்டச்சு செய்து உதவியவர் திரு.இன்னம்பூரான். அவருக்கு நம் நன்றி.  

அரசினர் கீழ்த்திசைச் சுவடிகள் நூலகம்   

GOVERNMENT ORIENTAL MANUSCRIPTS LIBRARY

MADRAS-5

ORIGIN  The collections of Colonel Colin Mackenzie (1754-1821), Dr.Leyden and Mr.C.P.Brown constitute the nucleus of the vast collection of manuscripts preserved in the Government Oriental Library, Madras, which consists of manuscripts of works in literature, history, philosophy and science, written in South Indian and Oriental languages, and of Kaifiyats and inscriptions, found in many places belonging to different periods. MACKENZIE’S COLLECTION  Colonel Colin Mackenzie who came to India in 1783 as a Cadet of Engineers on the Madras Establishment of the East India Company took a keen interest in the study of ancient mathematics and, of the Logatithm in particular, and in Oriental languages.  

He collected a large number of manuscripts, coins, inscriptions,maps etc., bearing on literature, religion, history, manners and customs of the people not only from different parts of India but also from Ceylon and Java.  On his appointment as the Surveyor – General of India in 1818, Colonel Mackenzie took his valuable collections with him to Calcutta and went on adding to them till his death in 1821.  This collection was bought from Mrs. Mackenzie for 10,000 pounds by the East India Company in 1821 and divided into three parts.  While one part was retained in London, the other parts were sent to Calcutta and Madras. LEYDEN’S COLLECTIONS  In the India Office Library, London, a collection of manuscripts in Tamil, Telegu and Kannada characters belonging to Dr. Leyden ( a remarkable linguist and traveller who was in India from 1803 to 1811) was noticed by Mr. C.P.Brown in 1837.  The valuable collection of Dr.Leyden which was purchased by the East India Company after his death and lodged at the India House, London was subsequently brought to India, thanks to the efforts of Mr. C.P.Brown who had joined the Indian Civil Service. BROWN’S COLLECTION  Mr. C.P.Brown (1798 -1184) presented to the East India Company his own valuable collections of paper manuscripts of Sanskrit and Telegu works.

This collection was brought to India in 1855. GROWTH  Full-fledged library in the true sense was started in 1869.  Three collections i.e, the Mackenzie Collection, the East India House Collection and Brown Collection were transferred to the Presidency College, Madras in 1870 and Mr. Pickford who was Professor of Sanskrit in Presidency College, was directed to prepare a Catalogue for them.  He was then called upon to prepare a scheme for publication of important literary and historical manuscripts.  In 1876 he was requested to discover new manuscripts and to purchase them or aquire them by transcription.  Accordingly, many manuscripts have been acquired from time to time and added to the Library collection. STOCK  From such small beginnings, the GOVERNMENT ORIENTAL MANUSCRIPTS LIBRARY, MADRAS has grown to its present dimensions and it possesses 71180 manuscripts in the following languages:- 

Tamil16398
Sanskrit48884
Telegu2150
Kannada250
Marathi956
Urdu184
Arabic497
Other Oriental Languages407
Local Records1454
 Total71180

  Consequent on the formation of linguistic States in our country about 7,000 manuscripts in Telegu, Kannada and Malayalam were transferred to Andhra Pradesh, Karnataka and Kerala respectively.  Apart from this 22,887 printed books are available for reference in the Library. FUNCTIONS  The main functions of the GOVERNMENT ORIENTAL MANUSCRIPTS LIBRARY, are as follows:- 

 • Acquisition and preservation of manuscripts.
 • Classification and Cataloging of manuscripts.
 • Publication of rare manuscripts. and Library Catalogs.
 • Purchase of books and periodicals for reference, and
 • Supply of of information of manuscripts to the scholars.

PRESERVATION  The rare and valuable palm-leaf manuscripts are carefully preserved by adopting manual and chemical methods.  The injured and damaged paper manuscripts. are preserved by being mended with Chiffon cloth. PUBLICATION  The GOVERNMENT ORIENTAL MANUSCRIPTS LIBRARY has brought out so far 350 publications including Descriptive and Triennail Catalogues of its manuscripts in various languages.  The publications have been brought under two series. GOVERNMENT ORIENTAL MANUSCRIPTS SERIES and GOVERNMENT ORIENTAL SERIES, those in the latter being edited by the Curator and the staff of the Library. BULLETIN  Multilingual Bulletin published annually by the GOVERNMENT ORIENTAL MANUSCRIPTS LIBRARY contains in print rare and unpublished manuscripts in various  languages.  Twenty one volumes have been published so far. PARTICIPATION IN EXHIBITION  The rare and valuable manuscripts of the GOVERNMENT ORIENTAL MANUSCRIPTS LIBRARY have been displayed in the manuscript exhibitions on the following occasions:- 

 • The Twenty Sixth International Congress of Orientalists at new Delhi in 1964.
 • The third All India Agama Silpa Bharatha Folklore Conference at Kanchipuram in  1964.
 • The world Telegu Conference at Hyderabad in 1965.
 • The Second World Tamil Conference at Madras in 1968.
 • The Lord Mahaveera’s 25th Parinirvana Centenary Celebratrations at Madras in 1974.
 • The Silver Jubilee Celebrations of the Sanskrit Department Vivekananda College at Madras in 1980.
 • The Chitirai Festival at Madurai in 1980.
 • The Fifth World Tamil Conference at madurai in 1981 and 
 • Seminar on Sanskrit Literature at Vivekananda College, Madras in 1982.

ADMINISTRATION  The GOVERNMENT ORIENTAL MANUSCRIPTS LIBRARY is a govenment institution headed by the Curator under the control of the Director of Archaelogy, Government of Tamil Nadu.  SERVICE  Manuscripts and books are issued to visitors for study or consultation on request.  Permission is accorded for studying, copying and comparing the manuscripts. LOCATION  THE GOVERNMENT ORIENTAL MANUSCRIPTS LIBRARY is located in the Western Wing of the first floor of the Madras University Library.  It is kept open fro 10-00 A.M. to 5-45 P.M. on all working days and shall remain closed on Fridays and Saturdays and the government holidays’.  

அரசினர் கீழ்த்திசைச் சுவடிகள் நூலகம் சென்னை – 600 005 

தோற்றம்  இந்தியாவின் முதல் சர்வேயர் செனரல் ஆன ஸ்காட்லாந்து நாட்டைச் சேர்ந்த காலின் மெக்கன்சி (1754-1821), முனைவர் லேடன், இந்தியாவில் பிறந்த ஆங்கிலேயரான திரு. சி.பி.பிரெளன் (1798-1884) ஆகியோர் தொகுத்து வைத்த ஓலை மற்றும் நாட்சுவடிகளே அரசினர் கீழ்த்திசைச் சுவடிகள் நூலகத்தின் தோற்றத்திற்கு காரணமாகும்.  இவர்கள் தொகுத்த சுவடிகளில் இலக்கியம், வரலாறு, தத்துவம், அறிவியல், கைபீதுகள் எனப்படும் வட்டார வரலாறுகள், கல்வெட்டுகள் முதலிய பொருட்கள் தமிழ், தெலுங்கு, கன்னடம், மராத்தி, உருது, அரபு பாரசீகம் முதலிய மொழிகளில் உள்ளன.  இச்சுவடிகள் தற்போதைய ஆந்திர மாநிலம், மற்றும் தமிழகத்தில் பல்வேறு பகுதிகளில் வரலாறு மற்றும் பண்பாட்டுச் சிறப்புகளை கொண்டுள்ளன. 

மெக்கன்சியின் தொகுப்பு  காலின் மெக்கன்சி என்பவர் கி.பி. 1783 – இல் இந்தியாவிற்கு வருகை தந்தார்.  கிழக்கிந்தியக் கம்பெனியின் ஒரு பொறியியல் பிரிவின் பணியாளராக இவர் இங்கு பணியாற்றினார்.  பழங்கணக்குகள், இந்திய வரலாறுகள், கீழ்த்திசை மொழிகள் ஆகியவற்றில் மிகுந்த ஆர்வம் உள்ளவராக இருந்தார்.  அவர் ஏராளமான சுவடிகள், வரை படங்கள், நாணயங்கள் ஆகியவற்றைச் சேகரித்தார்.  தமிழ் நாடு தொடர்பானது மட்டுமல்லாமது சிலோன், சாவா ஆகிய பகுதிகள் தொடர்பாகவும்  அவருடைய தொகுப்புகள் இருந்தன.  கி.பி. 1818 – இல் காலின் மெக்கன்சி, சர்வேயர் செனரலாக பதவி உயர்வு பெற்றார்.  இவர் தமது தொகுப்புகளைக் கல்கத்தாவிற்குக் கொண்டு சென்றார்.  அங்கு மேலும் பல சுவடிகளை, தாம் மறையும் வரை சேகரித்தார்.  இவருடைய மொத்தத் தொகுப்புகளையும் 10,000 பவுண்டுகளுக்கு கிழக்கிந்திய கம்பெனியார் விலைக்கு வாங்கினர்.  மெக்கன்சியின் தொகுப்பை மூன்று பகுதிகளாகப் பிரித்து, ஒரு பகுதியை சென்னைக்கும், இன்னொரு பகுதியை கல்கத்தாவிற்கும், மூன்றாவது பகுதியை இலண்டனிற்கும் அனுப்பினர். 

லேடனின் தொகுப்பு  பேராசிரியர் லேடன் என்பவர் இந்தியாவில் சுற்றுப்பயணம் செய்த (1803 -1811) மொழியியல் அறிஞர் ஆவார்.  இவருடைய தொகுப்பு இலண்டனில் உள்ள இந்தியா அலுவலகத்தில் இருந்ததை, சி.பி. பிரெளன் கி.பி. 1937-இல் கண்ணுற்றார்.  லேடனில் அத்தொகுப்பில் , தமிழ், தெலுங்கு, கன்னடம் ஆகிய மொழிச்சுவடிகள் இருந்தன.  அவற்றை சி.பி. பிரெளனின் முயற்சி காரணமாக கிழக்கிந்திய கம்பெனி, லேடனின் மறைவுக்குப் பிறகு, விலைக்கு வாங்கி இந்தியாவுக்குக் கொண்டு வந்தது. 

பிரெளனின் தொகுப்பு  சி.பி.பிரெளன் என்பவர் ஆந்திர மாநிலத்தில்  மாவட்ட ஆட்சித்தலைவராகவும், சென்னை பல்கலைக் கழக மன்றச் செயலாளராகவும் (1843), சென்னை கல்லூரி நூலகக் காப்பாட்சியாரகவும் (1848) இருந்தார். இவர் தொகுத்த தெலுங்கு, தமிழ் மற்றும் வடமொழிச்சுவடிகளை கிழக்கிந்திய கம்பெனி விலைக்கு வாங்கி, 1855-இல் இந்தியாவிற்கு அளித்தது. 

வளர்ச்சி  அரசினர் கீழ்த்திசைச் சுவடிகள் நூலகம் முழுக்கட்டமைப்பில் கி.பி. 1869 -இல் தொடங்கப்பட்டது.  மெக்கன்சியின் தொகுப்பு, கிழக்கிந்தியக் கம்பெனியின் தொகுப்பு, பிரெளன் தொகுப்பு ஆகிய மூன்று தொகுப்புக்களும் 1870-இல் சென்னை மாநிலக்கல்லூரியில் ஒரே தொகுப்பாக வைக்கப்பட்டது. அப்போது மாநிலக்கல்லூரியில் வடமொழி பேராசிரியராக  இருந்த பிக்போர்டு என்பவர் அச்சுவடிகளுக்கு விரிவட்டவணை தயாரிக்குமாறு கேட்டுக்கொள்ளப்பட்டார்.  இன்றியமையாத இலக்கிய, வரலாற்றுச் சுவடிகளை அச்சிடுமாறும் அவர் கேட்டுக்கொள்ளப்பட்டார்.  1876-இல் மேலும் பல புதிய சுவடிகளைச் சேகரிக்குமாறும், படியெடுத்துக் கொள்ளுமாறும் கேட்டுக் கொள்ளப்பட்டார்.  அதற்கிணங்கப் பல்வேறு சுவடிகள் காலந்தோறும் சேகரிக்கப்பட்டன.  

இருப்பு:  மேற்கொண்டவாறு தோற்றம் கண்ட அரசினர் கீழ்த்திசைச் சுவடிகள் நூலகமானது தற்பொழுது மிகச் சிறந்த முறையில் வளர்ந்து, கீழ்வருமாறு மொத்தம் 72314 சுவடிகளைத் தன்னகத்தே கொண்டுள்ளது. ___________________________________________________________________மொழி ஓலை தாள்  மொத்தம்___________________________________________________________________ தமிழ் 10783 5775 16558 வடமொழி 38282 11473 49755 தெலுங்கு 806 1426 2232 கன்னடம் 182 72 254 மராத்தி _ 967 967 உருது _ 184 184 அரபு _ 407 407 பாரசீகம் _ 1396 1396 ஒரிய, பாலி,  127 _ 127 சிங்களம், பர்மியம் வட்டார ஆவணங்கள்  –         434 434________________________________________________________________

மொத்த சுவடிகள்  50180 22134 72314________________________________________________________________  மேற்படி சுவடிகள் அல்லாமல் தெலுங்கு, கன்னடம், மற்றும் மலையாளம் ஆகிய மொழிச்சுவடிகள் மொத்தம் 7,000, மொழிவாரி மாநிலம் பிரிக்கப்பட்ட போது, ஆந்திரா, கர்நாடகம், கேரளா ஆகிய மாநிலங்களுக்கு அனுப்பி வைக்கப்பட்டன: தற்பொழுது இந்நூலகத்திலுள்ள அச்சு நூற்கள் மொத்தம்  25372 கீழ் வருமாறு அமைந்துள்ளன.  தமிழ் 5442 வடமொழி 7320 தெலுங்கு 1575 கன்னடம்  70                மராத்தி 137 மலையாளம் 444 அரபு 230 பாரசீகம் 265 உருது 705 ஆங்கிலம்          6926 பிரெஞ்சு, செர்மனி மற்றும் ஐரோப்பிய மொழிகள் 194 இந்தி 130 விவர அட்டவணை 805 அகராதிகள் 182 வங்காளம்  18 _____ 25373 _____ 

செயல்பாடுகள்  அரசினர் கீழ்த்திசைச் சுவடிகள் நூலகத்தின் தலையாய பணிகள் கீழ்வருமாறு :  1. சுவடி சேகரித்தல் மற்றும் பாதுகாத்தல் 2. சுவடிகளை வகைப்படுத்தலும் அட்டவணைப்படுத்தலும் 3. அரிய சுவடிப் பதிப்பும், அட்டவணைப்பதிப்பும் 4. பருவ இதழை ஆண்டுதோறும் வெளியிடுதல் 5. அச்சு நூற்கள் மற்றும் பருவ இதழ்களை சேகரித்தல் 6. கல்வியாளர்களுக்குச் சுவடி விவரங்களை அளித்தல் 

பாதுகாப்பு  நூலகத்தில் ஓலைச்சுவடிகள் மற்றும் நாட்சுவடிகள் தூசி அகற்றியும், இரசாயனப் பொருட்கள் இட்டும், குளிர் சாதனம் செய்யப்பட்டுள்ள பெரியதொரு அறையில் பாதுகாக்கப்படுகின்றன.  இருப்பறையில் 1997 -இல் குளிர் சாதன வசதி செய்யப்பட்டது.   சிதிலமான நாட்சுவடிகள் மற்றும் அச்சு நூற்கள் சிப்பான் துணி ஒட்டிச் செப்பனிடப்படுகின்றன. 

வெளியீடுகள்  அரசினர் கீழ்த்திசைச் சுவடிகள் நூலகத்தில் மொத்தம் இது வரை வெளி வந்துள்ள 419 வெளியிடுகள் கீழ்வருமாறு : ___________________________________________________________________மொழி வெளியீடுகளின்   அட்டவணைகளின்       மொத்தம்                        எண்ணிக்கை        எண்ணிக்கை ___________________________________________________________________ தமிழ் 81 40 121 வடமொழி 55 52 107 தெலுங்கு 30 28 58 கன்னடம் 22 10 32 மலையாளம் 29  5 34 மராத்தி  2 4  6 இசுலாமியமொழிகள் 19 11 30 பல்வகை _  7  7  பருவ இதழ் 24 _ 24 ________________________________________________________________

மொத்தம் 262 157 419________________________________________________________________

பருவ இதழ்  தமிழ், தெலுங்கு, வடமொழி, உருது, ஆகிய மொழிகளில் பதிக்கப்பெறும் சில நூற்களைத் தாங்கி ஆண்டு தோறும் ஒரு பருவ இதழ் வெளி வருகிறது.  அது வரை மொத்தம் 24 தொகுதிகள் வெளி வந்துள்ளன.  24 -ஆம் தொகுதி 1999 -ஆம் ஆண்டு வெளிவந்தது. 

பொறுப்பாளர்  அரசினர் கீழ்த்திசைச் சுவடிகள் நூலகம் காப்பாட்சியரின் கீழ் இயங்கி வரும் ஓர் அரசு நிறுவனமாகும்.  இந்நூலகம் தற்பொழுது தொல்பொருள் ஆய்வுத்துறையைச் சேர்ந்துள்ளது. 

தொண்டு  சுவடிகள் மற்றும் அரிய அச்சு நூற்கள் கல்வியாளர் அனைவருக்கும் கட்டணம் எதுவுமின்றி நூலகத்தில் அமர்ந்து படிப்பதற்கு வழங்கப்படுகின்றன.  ஆய்வு மாணவர்களுக்கும், அச்சிட்டு வெளியிடுவோர்களுக்கும் சுவடிகளை படியெடுத்துக்கொள்ளவும், ஒளியச்சுப்படி வழங்கவும் நிலைமைக்கு ஏற்றவாறு அனுமதி வழங்கப்படுகிறது.  நூலகத்தின் ஒளியச்சுக்கருவி 1997-இல் வாங்கப்பட்டது.  நூலகத்தின் வெளியீடுகள் அனைத்தும் 25 விழுக்காடு கழிவுடன் விற்பனை செய்யப்படுகின்றன. 

இருப்பிடம்  அரசினர் கீழ்த்திசைச் சுவடிகள் நூலகம் சென்னை பல்கலக்கழக நூலகத்தின் முதல் மாடியில் அமைந்துள்ளது.  அரசு விடுமுறை நாட்கள் மற்றும் வெள்ளி, சனி ஆகிய வார விடுமுறை நாட்கள் தவிர்த்து, ஏனைய எல்லா நாட்களிலும் காலை 10.00 மணி முதல் மாலை 5. 45  வரை இந்நூலகம் செயல் படுகிறது.   12 நிமிடங்கள் வருகின்ற இப்பதிவில் காலின் மெக்கன்சியின் தொகுப்பாக அமைந்திருக்கும் பல சுவடிகளையும் வியப்பில் ஆழ்த்தும் வடிவிலான சுவடிக்கட்டுக்களையும் காணலாம். சில உதாரணங்கள் புகைப்படங்களாக. 

யூடியூபில் இப்பதிவைக் காண: https://www.youtube.com/watch?v=l2cTvQ2T3hI 

விழியப் பதிவு, புகைப்படங்கள், செய்தி தொகுப்பு: சுபாஷிணி.  

அன்புடன்

முனைவர்.க. சுபாஷிணி

[தமிழ் மரபு அறக்கட்டளை] ​​

You may also like

Leave a Comment